Mức bồi thường thiệt hại khi gây tai nạn giao thông

MỨC BỒI THƯỜNG THIỆT HẠI KHI GÂY THIỆT HẠI TAI NẠN GIAO THÔNG

Mức bồi thường khi gây tai nạn giao thông

Mức bồi thường khi gây tai nạn giao thông

Khi tham gia giao thông vô tình bạn gây ra tai nạn? Người bị thiệt hại đòi bạn phải bồi thường? Bạn băn khoăn về mức bồi thường thiệt hại? Bạn sợ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi không bồi thường cho họ? Những câu hỏi trên chắc chắn không ít người đặt ra khi gây ra tai nạn giao thông.

Khi người tham gia giao thông điều khiển phương tiện giao thông gây tai nạn làm thiệt hại tới sức khỏe, tài sản của người khác. Với thiệt hại về tài sản thì căn cứ trên thực tế thì hai bên có thể thương lượng và đưa ra được mức bồi thường phù hợp. Còn đối với vấn đề bồi thường thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm pháp luật cũng ưu tiên cho các bên thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường và phương thức bồi thường. Nếu các bên không thể tự thỏa thuận được thì tòa án sẽ giải quyết theo quy định pháp luật.

Việc bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm được quy định tại Điều 609 Bộ luật dân sự năm 2005. Cụ thể hơn, tại Nghị quyết số 03/2006/NQ-HĐTP ngày 8/7/2006 của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật dân sự về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng thì việc bồi thường thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm được bồi thường bao gồm:

 

– Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại bao gồm: tiền thuê phương tiện đưa người bị thiệt hại đi cấp cứu tại cơ sở y tế; tiền thuốc và tiền mua các thiết bị y tế, chi phí chiếu, chụp X quang, chụp cắt lớp, siêu âm, xét nghiệm, mổ, truyền máu, vật lý trị liệu… theo chỉ định của bác sỹ; tiền viện phí; tiền mua thuốc bổ, tiền bồi dưỡng phục hồi sức khoẻ cho người bị thiệt hại theo chỉ định của bác sỹ; các chi phí thực tế, cần thiết khác cho người bị thiệt hại (nếu có) và các chi phí cho việc lắp chân giả, tay giả, mắt giả, mua xe lăn, xe đẩy, nạng chống và khắc phục thẩm mỹ… để hỗ trợ hoặc thay thế một phần chức năng của cơ thể bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại (nếu có).

–  Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại. Nếu trước khi sức khoẻ bị xâm phạm người bị thiệt hại có thu nhập thực tế, nhưng do sức khoẻ bị xâm phạm họ phải đi điều trị và do đó khoản thu nhập thực tế của họ bị mất hoặc bị giảm sút, thì họ được bồi thường khoản thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút đó.

–  Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị.

– Khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần do sức khoẻ bị xâm phạm: Tối đa không quá 30 tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định tại thời điểm giải quyết bồi thường

HÃY LIÊN LẠC VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CỤ THỂ
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ MAI TIẾN LUẬT

Số 230 đường GS01, KP Nhị Đồng 2, phường Dĩ An, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương
Trưởng văn phòng: Luật sư Mai Tiến Luật – 
Điện thoại:  0908 648 179
Email: 
luatsuluat@gmail.com

Hãy đặt câu hỏi cho luật sư

SĐT LUẬT SƯ: 0901 559 179

Email của bạn được giữ bí mật.


*


BẤM GỌI NGAY